สอนเปิดระบบ Rcon มายคราฟทุกเวอร์ชั่น

• 0 ตอบ
  • 114 อ่าน
*

poomz

• รอบคอบ รู้คิด มีจิตสาธารณะ (555)
  • 2
สอนเปิดระบบ Rcon มายคราฟทุกเวอร์ชั่น
« เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 05:40:31 PM »
อย่าแรกผมต้องกล่าวคำว่า Rcon มายคราฟคืออะไรก่อนสินะ Rconมายคราฟคือระบบที่ใช้เชื่อมโยงระหว่างเซิฟเวอร์กับ PHP หรือ เว็บไซต์ของเรานั่นเองซึ่งระบบนี้จะใช้ตัวอ้างอิงเป็น พอต ไอพี และ รหัสผ่าน เผื่อตรวจสอบว่า เว็บของเราสามาถเข้าใช้งานได้ พูดง่ายๆก้คือ Rcon เป็นระบบ CMD เซิฟเวอร์มายคราฟเคลื่อนที่ดีๆนี้เอง Rconใช้งานง่ายและสดวงมีความปลดภัยสูงมาก เรามาเริ่มเปิดกันเลยดีกว่าครับ

1. เข้าไปที่ไฟล์เซิฟเวอร์ของเราและต้นหาไฟล์ที่มีชื่อว่า server.properties :'( :'(

2.ให้เราค้นหาตำว่า enable-rcon= falseสังเกตคำว่า falseดูนะครับแปลว่ามันปิดอยู่ให้เราเปิดเป็นทรูครับ เปลี่ยนเป็นแบบนี้เลย enable-rcon=true และทำการรีเซิฟเวอร์ใหม่หรือเปิดเซิฟใหม่อีกครั่งครับ

3.เมื่อทำตามนี้แล้วเราก็เปิดไฟล์ชื่อว่า server.properties ใหม่ครับ และจะมีคำว่า rcon.password= และ rcon.port=25575 นะครับให้เราเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ในหัวข้อของ rcon.password= ครับเปลี่ยนยังไงก้ได้ให้รู้ว่าปลอดภัย เช่น rcon.password=MINETHOST-WEBBOARD ส่วนหัวข้อ Rcon.port=25575 หรืออาจเป็นเลขอื่นก้ปล่อยไว้แบบนั่นแหละครับ
และเราก้เอา port กับ password ของ Rcon ไปใช้งานกับเว็บไซต์ของเรา หรือของเหล่าผู้พัฒนาต่างๆได้เลยครับ
หากไม่เข้าใจสามารถ สอบถามได้คับ